Published On: Mon, Sep 28th, 2020

*ವಿಶ್ವ ಹೃದಯ ದಿನ*   *ನಮ್ಮ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿರೋಣ……..

ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 29 ರಂದು ವಿಶ್ವ ಹೃದಯ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಜನರ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹೃದಯಾಘಾತ, ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ವಿಭಿನ್ನ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಈ ದಿನವನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. IMG-20200926-WA0022
 *ಹಾರ್ಟ್ ಫಾರ್ ಲೈಫ್,* ”
ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಬರದಂತೆ  ಸಂಗೀತ ಕಚೇರಿಗಳು, ಕ್ರೀಡಾಕೂಟಗಳಂತಹ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು. ಜಾಗೃತಿ ಘಟನೆಗಳು ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆ.  ನಡಿಗೆಗಳು, ಮತ್ತು ಫಿಟ್ನೆಸ್  ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವುದು ಈ ದಿನದ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ.ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸರಾಸರಿ 17 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಸಾಯುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಎಚ್‌ಐವಿ, ಮಲೇರಿಯಾ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಂದ ಸಾಯುವ ಜನರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವುದು ದುಃಖದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.
 *ವಿಶ್ವ ಹೃದಯ ದಿನದ ಇತಿಹಾಸ* 
ಈ ಕಾಯ೯ಕ್ರಮವನ್ನು ವರ್ಲ್ಡ್ ಹಾರ್ಟ್ ಫೆಡರೇಶನ್ 2000 ರಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು, ಇದನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನ ಪ್ರತಿ ಕೊನೆಯ ಭಾನುವಾರ ನಡೆಯಲು ಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 29 ರ ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಅದನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಅವರು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಂದಿನಿಂದಲೂ ಅದನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಸರ್ಕಾರಿ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರೇತರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಈ ದಿನವನ್ನು ಜಗತ್ತಿನ ಎಲ್ಲೆಡೆಯಿಂದ ಆಚರಿಸುತ್ತವೆ. ಮ್ಯಾರಥಾನ್‌ಗಳು, ನಡಿಗೆಗಳು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮಾತುಕತೆಗಳು, ಫಿಟ್‌ನೆಸ್ ಸೆಷನ್‌ಗಳು, ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ ಮೇಳಗಳಂತಹ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಕಾಯ೯ಕ್ರಮವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.
ಕೆಲವು ಹೆಗ್ಗುರುತುಗಳು, ಸ್ಮಾರಕಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಯ ಅರಿವಿನ ಪ್ರದರ್ಶನವಾಗಿ ಈ ದಿನ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಆಯ್ಕೆಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವರ ಹೃದಯದ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನ ಹರಿಸಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೈಹಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವುದು, ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು, ಆಲ್ಕೊಹಾಲ್ ತ್ಯಜಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯ, ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ.. ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿಡಿ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೂ ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ.
ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ತುತ್ತಾಗುತ್ತಿರುವ ಸಂಖ್ಯೆ ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ 40 ರಿಂದ 45 ವಯಸ್ಸಿನವರೇ ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ಮರಣಹೊಂದುತ್ತಿರುವುದು ಯೋಚಿಸಬೇಕಾದ ವಿಚಾರವಾಗಿದೆ.ಮೊದಲು ಶ್ರೀಮಂತರು, ನಗರವಾಸಿಗಳು, ಪುರುಷರು ಹಾಗೂ ಧೂಮಪಾನ ವ್ಯಸನಿಗಳನ್ನಷ್ಟೇ ಕಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಕಾಯಿಲೆ ಇಂದು ಬಡವ-ಶ್ರೀಮಂತ, ಲಿಂಗ ಭೇದವಿಲ್ಲದೆ ಎಳೆಯ ಮಕ್ಕಳು, ರೈತರು ಹಾಗೂ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನೂ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣಗಳೆಂದರೆ,ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ನಗರೀಕರಣ, ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ, ಮಾಲಿನ್ಯ, ವ್ಯಾಯಾಮ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಲ್ಲದ ಜೀವನ ಶೈಲಿ ಹೃದ್ರೋಗಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.
. *ಏನಿದುಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ  ಕಾಯಿಲೆ?* 
ಮಾನವನ ದೇಹದಲ್ಲಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಅಂಗ ಈ ಹೃದಯ . ಅಂತಹ ಹೃದಯ ಭಾಗಕ್ಕೆ ರಕ್ತ ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿಅಡೆತಡೆ ಉಂಟಾದರೆ ಹೃದಯದ ಜೀವಕೋಶಗಳು ನಾಶಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವೇ ಹೃದಯಾಘಾತ ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು. ಕೆಲವರಲ್ಲಿರೋಗದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡು ಬಂದರೆ ಕೆಲವರಲ್ಲಿಮುನ್ಸೂಚನೆ ಇಲ್ಲದೇ ಹೃದಯಾಘಾತ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.
 *ಸಾಮಾನ್ಯ ಹೃದಯಾಘಾತ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಣಗಳು:* 
ನಿಮ್ಮ ಎದೆ ಅಥವಾ ತೋಳುಗಳಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡ, ಬಿಗಿತ, ನೋವು, ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಕುತ್ತಿಗೆ, ದವಡೆ ಅಥವಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಹರಡುವಂತಹ ಸಂವೇದನೆ. ವಾಕರಿಕೆ, ಅಜೀರ್ಣ, ಎದೆಯುರಿ ಅಥವಾ ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು. ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ. ಶೀತ ಬೆವರು. ಆಯಾಸ. ಲಘು ತಲೆನೋವು ಅಥವಾ ಹಠಾತ್ ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ.
ಮುಖ್ಯವಾದವುಗಳು.
 *ಹೃದಯ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ   ಹಾಗೂ ಹೃದಯ ರೋಗ ತಡೆಗಟ್ಟುಲು ಪಾಲನೆ ಮಾಡಬೇಕಾದ ನಿಯಮಗಳು* 
1.ಹೆಚ್ಚು ಸಸ್ಯಾಹಾರ ಸೇವನೆ
ಕೊಬ್ಬು ಹೆಚಿರುವ ಮಾಂಸಾಹಾರ ಸೇವನೆ ಬೇಡ
2.ಕಾಫಿ  ಸಿಗರೇಟು ಮದ್ಯಪಾನದಂತ ದುಷ್ಚ್ತಾಗಳಿಂದ ದೂರ ಇರುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿ  
 3 ನಿಯಮಿತ ವ್ಯಾಯಾಮ,ಯೋಗ ಪ್ರಾಣಾಯಾಮ ಗಳಿಂದ ಮಾನಸಿಕ ಒತ್ತಡ ನಿಯಂತ್ರಣ
4 ಹೆಚ್ಚು ತರಕಾರಿ  ತಾಜಾ ಹಣ್ಣು ಗಳ ಸೇವನೆ
5  ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆ
ಈ ಮುಂತಾದ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ನಮ್ಮ ಹೃದಯ ವನ್ನು ಕಾಪಾಡಬಹುದು .ಈ ದಿನವನ್ನು ಕೇವಲ ಆಚರಣೆ ಮಾಡದೆ ನಮ್ಮ ಹೃದಯವನ್ನು ತಿಳಿಯುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡೋಣ.
✍️
 *ಡಾII ವಿಜಯ್ ನೆಗಳೂರ್* 
ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು, ತಜ್ಞ ವೈದ್ಯರು ಎಸ್.ಡಿ.ಎಂ ಆಯುವೇ೯ದ ಕಾಲೇಜು ಉದ್ಯಾವರ
ಪ್ರಥಮ್ ಕ್ಲಿನಿಕ್ ಕೆಮ್ಮಣ್ಣು

Leave a comment

XHTML: You can use these html tags: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Get Immediate Updates .. Like us on Facebook…

Visitors Count Visitor Counter