Published On: Tue, Jul 20th, 2021

ಶ್ರೀ ಸಂಸ್ಥಾನ ಗೋಕರ್ಣ ಪರ್ತಗಾಳಿ ಜಿವೋತ್ತಮ ಮಠಾಧೀಶ ಶ್ರೀಮದ್ ವಿದ್ಯಾಧೀರಾಜ ತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಮಹಾನಿರ್ವಾಣ್

ಮುಂಬಯಿ : ಶ್ರೀ ಸಂಸ್ಥಾನ ಗೋಕರ್ಣ ಪರ್ತಗಾಳಿ ಜಿವೋತ್ತಮ ಮಠ ಗೋವಾ ಇದರ ಮಠಾಧೀಶ ಶ್ರೀಮದ್ ವಿದ್ಯಾಧಿರಾಜತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಅವರು ಜು.೧೯ ರಂದು ಸೋಮವಾರ ಪೂರ್ವಾಹ್ನ ಗೋವಾ ಕಾಣಕೋಣದ ಶ್ರೀ ಸಂಸ್ಥಾನ ಪರ್ತಗಾಳಿ ಮಠದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ದೈವೈಕ್ಯರಾದರು.Parthagali Swamiji 1ಶ್ರೀಮಾದ್ ವಿದ್ಯಾರಾಜ ಸ್ವಾಮೀಜಿ (ಪೂರ್ವಾಶ್ರಮ ಹೆಸರು: ಶ್ರೀ ರಾಘವೇಂದ್ರ ಆಚಾರ್ಯ, ಜನ್ಮ ಸ್ಥಳ: ಗಂಗೊಳ್ಳಿ, ಉಡುಪಿ ಜಿಲ್ಲೆ), ಗುರುಪರಂಪಾರಿಕಾ ವಂಶಾವಳಿಯ ೨೩ನೇ ಮಠಾಧೀಶರಾಗಿ೧೯೬೭ರ ಫೆಬ್ರವರಿ. ೨೬ರಂದು ಮುಂಬಯಿ ವಡಾಲಾ ಇಲ್ಲಿನ ಶ್ರೀ ರಾಮ್ ಮಂದಿರದಲ್ಲಿ ಸನ್ಯಾಸ ದೀಕ್ಷೆ ಪಡೆದಿದ್ದರು. ೨೩ರ ಶ್ರೀಗಳಲ್ಲಿನ ಆರು ಶ್ರೀಪಾದರು ಮಾತ್ರ ದೀಕ್ಷೆ ಪೂರೈಸಿ ಐವತ್ತು ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟು ಮಠಾಧೀಶರಾಗಿದ್ದು ಆ ಪೈಕಿ (೬ನೇ ಶ್ರೀಪಾದರು) ಇವರೋರ್ವರಾಗಿದ್ದರು. ಶ್ರೀಮತ್ ದ್ವಾರಕನಾಥ ತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಅವರು ಮಹಾನಗರದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಯಾವುದೇ ಮಠದ ಶಾಖೆ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ೫ ಏಪ್ರಿಲ್ ೧೯೭೩ ರಂದು ಗುರುಪೀಠ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದರು.Parthagali Swamiji 1Aಶ್ರೀ ವಿದ್ಯಾಧಿರಾಜತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ಸಂಸ್ಕೃತ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿದ್ದು, ಎಲ್ಲಾ ಜಿಎಸ್‌ಬಿ ಜನತೆ ಅವರ ಸಾಧನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆ ಪಡಬಹುದು. ಮಾಧ್ವಾ ಶಾಸ್ತ್ರದರ್ಶನ, ಕಾವ್ಯಾಗಳಾದ ರಘುವಂಶ್, ಕುಮಾರ್ ಸಂಭವ್, ಕಿರಾರ್ತಾರ್ಜುನಿ ಮತ್ತು ನಾಸಿಷಾದ್ ಮತ್ತು ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯ, ಅಗಮಾ ಮತ್ತು ಧರ್ಮಶಾಸ್ತ್ರಗಳ ಕುರಿತಾದ ಎಲ್ಲಾ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಅವರು ಕರಗತ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಅವರು ಸ್ವಯಂ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಿದ್ದು ಶುಭ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ನಕ್ಷತ್ರಗಳನ್ನು ಅವರ ಎಲ್ಲಾ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಿದ್ದರು.Parthagali Swamiji 3ಶ್ರೀಗಳು ಜಿಎಸ್‌ಬಿ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಪ್ರೇಮಿಯೂ ಆಗಿದ್ದರು. ಗೌಡ ಸರಸ್ವತ್ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸೇವೆಯ ಮನೋಭಾವ ಹೊಂದಿರುವ ಧೀರ ದರ್ಮಿಷ್ಠರು ಎಂದು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೇಳುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿಗಳ ಶಿಷ್ಯವರ್ಗ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ದ್ವಿಮುಖ ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಠಾಧಿಪತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ನೇಹ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಉಳಿಸಿ ಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಆಧುನಿಕ ಸಮಾಜದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುವ ಶ್ರೀ ಗೋಕರ್ಣ ಮಠವನ್ನು ರೋಮಾಂಚಕ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಬಹುದೊಡ್ಡ ಯಶಸ್ಸು, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಂತ್ರಗಳ ಮಹಾ ಮಂತ್ರವಾದ ಶ್ರೀ ರಾಮ ನಾಮವನ್ನು ಪ್ರತಿ ಮನೆ ಮತ್ತು ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುವಲ್ಲಿ ಯಶ ಕಂಡಿದ್ದವು.Parthagali Swamiji 9
ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಯಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಯಜ್ಞಗಳಿಂದ ಪ್ರಾಚೀನ-ಅತ್ಯಂತ ಪೂಜಾ ವಿಧಾನವನ್ನು ದೊಡ್ಡ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಗೊಳಿಸಿದ್ದರು. ೧೯೯೭ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ‍್ಯದ ಸುವರ್ಣ ಮಹೋತ್ಸವದ ವರ್ಷ ಮುಂಬಯಿನ ಶ್ರೀ ರಾಮ ಮಂದಿರದಲ್ಲಿ ದಾಸರ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಾನವೀಯತೆಗಾಗಿ ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಮಹಾ ಯಜ್ಞಗಳ ಸರಣಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದರು. ಇದರಲ್ಲಿ ದೇಶದಾದ್ಯಂತದ ಸಾವಿರಾರು ಭಕ್ತರು ಭಾಗವಹಿದ್ದರು.Parthagali Swamiji 5
೧೯೯೭ರಲ್ಲಿ ಕೋಟಿ (ಒಂದು ಕೋಟಿ) ಲಿಖಿತಾ (ಲಿಖಿತ) ಶ್ರೀ ರಾಮ ನಾಮ ಜಪ ಯಜ್ಞಕ್ಕಾಗಿ, ನೂರಾರು ಟಿಪ್ಪಣಿ ಪುಸ್ತಕಗಳು, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ತಮ್ಮ ಕೈಬರಹದಲ್ಲಿ ಮಂತ್ರವಾದ ಶ್ರೀ ರಾಮ ಜಯ ರಾಮ ಜಯ ಜಯ ರಾಮ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ವಿಧ್ಯಾಧೀರಾಜ್ ಚಾರೀಟೇಬಲ್ ಟ್ರಸ್ಟ್ (ವಿಸಿಟಿ) ವತಿಯಿಂದ ಪನ್ವ್ವೇಲ್ ಹರಿಗ್ರಾಮ್‌ನ ಶಾಂತಿಕುಂಜ್‌ನಲ್ಲಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ಒಂದು ಕೋಟಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ೨೩ ಕೋಟಿ ಮಂತ್ರಗಳು ಜಪ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದವು.

ಏಪ್ರಿಲ್, ೨೦೦೮ ಬೃಹತ್ ಶತಕೋಟಿಗಾಗಿ (ನೂರು ಕೋಟಿ ಒಂದು ಶತಕೋಟಿ) ಶ್ರೀ ರಾಮ ನಾಮ ಜಪ ಯಜ್ಞ, ೫೨೫ನೇ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಮತ್ತು ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿಯ ಗುರುಪೀಠವನ್ನು ಏರುವ ಬೆಳ್ಳಿ ಮಹೋತ್ಸವದ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಇದನ್ನು ಪದ ಮತ್ತು ಆತ್ಮದಿಂದ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಅನುಯಾಯಿಗಳು ತಮ್ಮ ಪ್ರೀತಿಯ ಗುರುವಿನ ಈ ಸಾಧನೆಯಿಂದ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಅಭಿನವ್ (ಹೊಸ) ಜೀವೋತಂ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಎಂಬ ಬಿರುದನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಅದೇ ವರ್ಷ ಶ್ರೀ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಮತ್ತೊಂದು ಕಠಿಣ ಯಾತ್ರೆ ಕೈಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಪಾದಯಾತ್ರೆಯೊಂದಿಗೆ ಕಠೀಣ ದಾಮೋದರ್ ಕುಂಡ (ಘಂಡಕೀ) ಯಾತ್ರೆ ಕೈಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಗಂಗಾ ಮೂಲದಿಂದ ಗಂಗಾಸಾಗರ್ ವರೆಗೆ ಗಂಗಾ ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಸಂಧಿಸುವ ಯಾತ್ರೆ ಇದಾಗಿತ್ತು.

೧೯೭೩ರಲ್ಲಿ ಗುರು ಪೀಠದ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಶ್ರೀ ವಿದ್ಯಾಧಿರಾಜತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಅವರು ಪರ್ತಗಾಳಿ ಮಠದಲ್ಲಿ ೧೯೭೭ರಲ್ಲಿ ಪಂಚಶತಾಬ್ಧಿ ಮಹೋತ್ಸವವನ್ನು ಆಚರಿಸಿದ್ದರು. ೨೦೧೬, ಫೆ.೦೮ ಮತ್ತು ೦೯ರಂದು ಬೆಳಗಾವಿ ಅಲ್ಲಿನ ವಟು ಉದಯ ಭಟ್ ಅವರನ್ನು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಭಕ್ತಾಧಿಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಶಿಷ್ಯ ಸ್ವಾಮಿಗಳನ್ನಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಶ್ರೀಮದ್ ವಿದ್ಯಾಧೀಶತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಎಂದು ನಾಮಕರಣ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಶ್ರೀಮದ್ ವಿದ್ಯಾಧಿರಾಜತೀರ್ಥರು ಮುಂಬಯಿನಲ್ಲಿ ಚಾತುರ್ಮಾಸ್ಯ ವ್ರತಾಚರಣೆಯ ಕಾಲಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಖುದ್ಧಾಗಿ ಭಾಗಿಗಳಾಗಿ ಭಕ್ತಾಭಿಮಾನಿಗಳಿಗೆ ಮಂತ್ರಾಕ್ಷೆಯನ್ನಿತ್ತು ಹರಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಯತಿವರ್ಯರ ದೈವಕ್ಯಕ್ಕೆ ಶ್ರೀ ಸಂಸ್ಥಾನ ಗೋಕರ್ಣ ಪರ್ತಗಾಳಿ ಜೀವೋತ್ತಮ ಮಠ ಮುಂಬಯಿ ವಡಾಲಾ ಸಮಿತಿ ಕಾರ್ಯಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮುಕುಂದ್ ಕಾಮತ್, ಉಪ ಕಾರ್ಯಾಧ್ಯಕ್ಷ ಎನ್.ಎನ್ ಪಾಲ್, ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಉಲ್ಲಾಸ್ ಡಿ.ಕಾಮತ್, ಕೋಶಾಧಿಕಾರಿ ಅನಂತ್ ಪೈ, ಜೊತೆ ಕೋಶಾಧಿಕಾರಿ ಅಮೋಲ್ ಪೈ ಮತ್ತು ಸರ್ವ ಪದಾಧಿಕಾರಿಗಳು, ಸದಸ್ಯರು, ಮುಂಬಯಿಯಲ್ಲಿನ ಭಕ್ತರು ತೀವ್ರ ಸಂತಾಪ ವ್ಯಕ್ತ ಪಡಿಸಿ ಸದ್ಗತಿ ಕೋರಿದ್ದಾರೆ.

Leave a comment

XHTML: You can use these html tags: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Get Immediate Updates .. Like us on Facebook…

Visitors Count Visitor Counter